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HOTUBA YA MWENYEKITI WA TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI MHE. JAJI (R) 

(MST.) SEMISTOCLES S. KAIJAGE KATIKA UFUNGUZI WA KIKAO CHA TUME YA 

TAIFA YA UCHAGUZI NA WAWAKILISHI WA WATU WENYE ULEMAVU KATIKA 

UKUMBI WA MIKUTANO WA KIMATAIFA WA MWL. J. K. NYERERE  

TAREHE 18 AGOSTI, 2020 

 Waheshimiwa Wajumbe wa Tume, 

 Mkurugenzi wa Uchaguzi, 

 Waheshimiwa Wawakilishi wa Watu wenye Ulemavu, 

 Watendaji wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, 

 Wanahabari, 

 Mabibi na Mabwana. 

Bwana Asifiwe, 

Tumsifu Yesu Kristo, 

Assalam Aleykum. 

Napenda nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu aliyetujalia uzima na kutuwezesha 

kukutana siku ya leo kwa ajili ya kikao hiki muhimu. Umuhimu wa kikao hiki unatokana na 

jukumu kubwa la maandalizi ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani wa mwaka 2020 

ambapo sisi tuliopo hapa ni wadau wake muhimu.  Aidha, niwashukuru kwa kuitikia wito wetu 

wa kuhudhuria kikao hiki  lakini pia kwa uvumilivu wenu kwa kuwa mara kadhaa mmeonesha 

nia ya kuonana na viongozi wa Tume, lakini ikawa ni vigumu kutokana na ratiba na majukumu 

mengine ya Tume, kwa mujibu wa mpango kazi  kueleka siku ya uchaguzi. 

Hata hivyo, Tume ilishapanga muda muafaka wa kukutana nanyi ambao ni siku ya leo. Pamoja 

na kwamba lengo la kukutana nanyi leo ni  kutoa taarifa ya maandalizi na maelekezo 

mbalimbali kuhusu Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020, Tume itatumia fursa hii pia kusikiliza hoja 

zenu na changamoto mbambali zinazowakabili na kuona namna ambavyo inaweza kuzitatua 

zile ambazo ziko ndani ya uwezo wake. 

Aidha, kikao hiki pia kinalenga kutimiza ahadi yetu ambayo tumekuwa tukiitoa kwenu mara 

kwa mara ya kuwashirikisha katika hatua mbalimbali za michakato ya uchaguzi kwa kadri 

inavyowezekana. Karibuni sana. 

Ndugu Wawakilishi wa Watu wenye Ulemavu; 

Katika maandalizi ya Uchaguzi Mkuu, Tume imekamilisha uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura ambao ulifanyika mara mbili kwa mujibu wa masharti ya kifungu cha 15 (5) cha 

Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 21 (5) cha Sheria ya Uchaguzi ya 

Serikali za Mitaa, Sura ya 292. Uboreshaji wa Daftari ulianza tarehe 18 Julai, 2019 na kukamilika 

20 Juni, 2020. Katika kipindi hicho, awamu mbili za uboreshaji wa daftari zilifanyika 

halikadhalika  uwekaji wazi wa daftari la awali. 

Katika awamu zote mbili, uboreshaji ulifanyika katika vituo 37,814 vya kuandikisha wapiga 

kura. Katika zoezi hilo  Jumla ya Wapiga Kura wapya 7,326,552 waliandikishwa sawa na 

asilimia 31.63 ya Wapiga Kura 23,161,440 walioandikishwa mwaka 2015. Aidha, Jumla ya 
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Wapiga Kura 3,548,846 waliboresha taarifa zao na Wapiga Kura 30,487 waliondolewa kwenye 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kutokana na kukosa sifa kwa mujibu wa sheria. Baada ya 

kuwaondoa Wapiga Kura ambao taarifa zao zimejirudia, kwa hivi sasa Daftari lina jumla ya 

Wapiga Kura wapatao 29,188,347. 

Kutokana na idadi hiyo ya wapiga kura, katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu kutakuwa na 

vituo 80,155 vya kupigia kura na kila kituo kimoja kitakuwa na Wapiga Kura wasiozidi 500. 

Kama mtakumbuka katika zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, Tume 

iliahidi kukusanya taarifa za watu wenye ulemavu. Baada ya mchakato wa kuchambua  taarifa 

za wapiga kura kwenye Daftari imebainika kuwa kati ya Wapiga Kura wapya 7,326,552 

walioandikishwa katika awamu zote mbili za uboreshaji, wapiga kura 13,211 ni watu wenye 

ulemavu.  Kati yao, wapiga kura 2,223 wana ulemavu wa macho,  wapiga kura 4,911 wana 

ulemavu wa mikono na wapiga kura 6,077 wana ulemavu wa aina nyinginezo. 

Takwimu hizi  zinahusu wapiga kura walijitokeza katika kipindi cha uboreshaji wa Daftari la 

Kudumu la Wapiga Kura wa mwaka 2019/2020  na hazihusishi  wapiga kura walioandikishwa 

mwaka 2015.  Hata hivyo, Takwimu hizi zitaisadia Tume  na ninyi wa wakilishi wa watu wenye 

ulemavu, katika kujipanga kwa lengo la kuliwezeshsha kundi hili kutimiza haki yao ya msingi 

ya kikatiba ya kuchagua viongozi wanaowataka, kwa kadri itakavyowezekana. 

Ndugu Wawakilishi wa Watu wenye Ulemavu; 

Katika kuelekea Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu, hakukuwa na marekebisho katika Sheria za 

Uchaguzi.  Isipokuwa, Tume imefanya maboresho ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge 

za mwaka 2020 na Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za mwaka 

2020. Vile vile, imekamilisha Maelekezo ya Uchaguzi kwa ajili ya Watendaji wa Uchaguzi na 

wadau mbalimbali.  

Ndugu Wawakilishi wa Watu wenye Ulemavu; 

Ili kuwa na uwazi katika zoezi la Uchaguzi Mkuu, Tume imekuwa ikiwashirikisha wadau wa 

uchaguzi, mkiwemo ninyi watu wenye ulemavu, katika hatua mbalimbali za mchakato wa 

Uchaguzi. Mathalan, mtakumbuka kuwa kabla ya kuanza zoezi la uboreshaji, Tume ilikutana  na 

wadau mbalimbali mkiwemo ninyi na  kupokea maoni yenu.   

Maeneo mengine ya ushirikishwaji wa wadau yalihusu nyaraka zinazohusu zoezi la uboreshaji 

ambapo Tume iliwapatia wadau nyaraka mbalimbali kama vile orodha ya vituo vya uandikishaji 

vya nchi nzima, Kanuni za Uboreshaji na ratiba za mazoezi mbalimbali. Katika uchaguzi mkuu 

huu, Tume itavipatia vyama vya siasa orodha ya vituo vya kupigia kura kwa lengo la 

kuvitambua vituo hivyo nchi nzima. orodha hiyo pia  itavisaidia vyama vya siasa katika 

kupanga mawakala wa  kila kituo cha kupigia kura. 

Wadau wengine ambao Tume imekuwa ikiwashirikisha ni  Vyombo vya Habari,  Makundi 

Maalum katika jamii  kama vile Wanawake, Vijana, Asasi za Kiraia na katika baadhi ya maeneo, 

Wazee wa Kimila.  

Ndugu Wawakilishi wa Watu wenye Ulemavu; 

Kama ambavyo imeripotiwa kupitia vyombo mbalimbali vya habari, Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

ilikwisha tangaza ratiba ya Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na Madiwani na kama ambavyo 

mmesikia, Uchaguzi Mkuu umepangwa kufanyika siku ya Jumatano tarehe 28 Oktoba, 2020. 
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Serikali kwa upande wake tayari imetoa tamko la kuitangaza siku hiyo kuwa ni siku ya 

mapumziko. 

Kwa mujibu wa ratiba hiyo, Fomu za Uteuzi zilianza kutolewa tarehe 5 Agosti, 2020 kwenye 

Makao Makuu ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Jijini Dodoma kwa wagombea wa Kiti cha Rais. 

Hadi sasa vyama vya siasa 16, tayari vimechukua fomu hizo. Aidha, Fomu kwa ajili ya 

wagombea Ubunge na Udiwani zimeanza kutolewa tarehe 12 hadi 25 Agosti, 2020 kwenye 

Makao Makuu ya Halmashauri yalipo Majimbo na Kata husika.  

Aidha, urejeshaji wa fomu utafanyika tarehe 25 Agosti, 2020 kabla ya saa 10 kamili jioni, ambayo 

ndiyo siku ya uteuzi.  

Ndugu Wawakilishi wa Watu wenye Ulemavu; 

Kwa mujibu wa ratiba ya uchaguzi, kampeni  zitaanza tarehe 26 Agosti hadi tarehe 27 Oktoba, 

2020. Katika kipindi cha kampeni, vyama vya siasa vitapata fursa ya kuwanadi wagombea wao 

na kuelezea sera na Ilani za Uchaguzi za vyama vyao.   

Ndugu Wawakilishi wa Watu wenye Ulemavu; 

Katika maandalizi ya uchaguzi mkuu, Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilishirikiana na Vyama vya 

Siasa pamoja na Serikali katika kuandaa Maadili ya Uchaguzi ya mwaka 2020 ambayo 

yalisainiwa na pande zote mnamo tarehe 27 Mei, 2020.  

Maadili haya, yanasimamia michakato ya uchaguzi ikiwa ni pamoja na mienendo ya Kampeni 

za Uchaguzi na yameweka makatazo mbalimbali, kwa kubainisha mambo yanayotakiwa na 

yasiyotakiwa kufanywa na wahusika.  

 

Maadili ya Uchaguzi, pamoja na mambo mengine, yanavitaka Vyama vya Siasa kufanya 

Kampeni za kistaarabu na kuepuka kufanya fujo au kuchochea vurugu za aina yoyote katika 

mikutano ya vyama vingine; kutokutumia lugha ya matusi, kashfa, kejeli, udhalilishaji na vitisho 

au lugha inayochochea uvunjifu wa amani au kuashiria ubaguzi wa kijinsia, ulemavu, rangi au 

maumbile kwenye mikutano na kwenye shughuli zote za kampeni na kadhalika. 

Jambo linalotia moyo ni kwamba  kamati za maadili katika ngazi zote, wajumbe wake ndiyo 

wahusika wa maadili ya uchaguzi ambao ni Tume, Serikali na Vyama vya siasa vinavyoshiriki 

uchaguzi katika ngazi husika. Kwa mantiki hiyo, suluhu ya migogoro yote ya kimaadili 

itapatikana kwa wahusika wenyewe kupitia kamati zitakazoundwa.   

Ndugu Wawakilishi wa Watu wenye Ulemavu; 

Napenda kutumia nafasi hii pia kuwapa taarifa kuhusu maeneo mengine muhimu katika 

kufanikisha Uchaguzi Mkuu, ambayo ni bajeti na vifaa vya uchaguzi. Katika kuandaa na 

kuendesha Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu, Tume iliandaa Bajeti ya kiasi cha Tsh. 

331,728,258,035.00 zinazotarajiwa kutumika.  Kwa kuzingatia kifungu cha 122 cha Sheria ya Taifa 

ya Uchaguzi, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kupitia Mfuko Mkuu wa Hazina, 

itagharimia shughuli zote za Uchaguzi kwa asilimia mia moja. 

Katika eneo la vifaa vya uchaguzi Tume inaendelea na mchakato wa ununuzi wa vifaa mbalimbali 

sambamba na uchapishaji wa fomu, sheria za uchaguzi, kanuni na maelekezo.  Jumla ya zabuni 

ishirini na tano (25) zimetangazwa ambazo zinahusisha uchapishaji wa nyaraka au ununuzi wa 

vifaa mbalimbali vya uchaguzi,  
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Elimu ya Mpiga Kura ni eneo lingine muhimu katika kipindi hiki cha kuelekea Uchaguzi Mkuu. 

Kwa mujibu kifungu cha 4C cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi Sura ya 343 Tume imepewa 

mamlaka ya kutoa Elimu ya Mpiga Kura nchi nzima, kuratibu na kusimamia Taasisi au Asasi 

zenye nia ya kutoa elimu hiyo. 

Hivyo, Tume kwa upande wake imejipanga kutoa elimu hiyo kwa njia mbalimbali 

zinazojumuisha Vyombo vya Habari, Mitandao ya Kijamii, Machapisho mbalimbali, Mikutano 

na wadau, kushiriki katika maonesho na matamasha mbalimbali kwa mfano hivi karibuni Tume 

imeshiriki katika maonesho ya wakulima 88 katika mikoa ya Morogoro na Dodoma na kutumia 

gari la Matangazo la Tume kwa ajili ya kukutana na wananchi ana kwa ana na kwa sasa gari hilo 

katika mikoa ya kanda ya ziwa kikiendelea na jukumu hilo. 

Tume pia imetoa vibali kwa jumla ya asasi 252 zilizokidhi vigezo kwa ajili ya kutoa Elimu ya 

Mpiga Kura wakati wa Uchaguzi Mkuu.  Kati ya Asasi hizo, saba (7) ni kutoka Tanzania 

Zanzibar.  Na hivi karibuni, Tume inatarajia kukutana na Asasi hizo ili kuwapitisha katika 

Mwongozo wa kutoa Elimu ya Mpiga Kura wanaopaswa kuutumia na kuufuata katika kipindi 

chote cha zoezi hili. 

Ndugu Wawakilishi wa Watu wenye Ulemavu; 

Katika ushirikishaji wa wadau, Tume pia iliwaalika Watazamaji wa Uchaguzi wa ndani ambapo 

jumla ya Asasi 97 zilizokidhi vigezo tayari zimepewa taarifa na zinasubiri kupewa vibali wakati 

ukifika. 

Kwa upande wa Watazamaji wa Uchaguzi wa Kimataifa, mwaliko umetolewa na zoezi la 

kupokea maombi linaendelea.  Mchakato huo utakapokamilika, taarifa rasmi itatolewa. 

Kama ilivyokuwa katika uchaguzi wa 2015, Idadi ya majimbo ya uchaguzi imebaki 264, ambapo 

Tanzania Bara ina Majimbo 214 na Tanzania Zanzibar ina Majimbo 50.  Idadi ya Kata katika 

Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu itakuwa ni 3,956. 

Ndugu Wawakilishi wa Watu wenye Ulemavu; 

Kwa kuwa kupiga kura na kugombea nafasi mbalimbali za uongozi ni haki yenu ya kikatiba, 

bila shaka mmeshiriki  kikamilifu katika mchakato wa kuwapata wagombea ndani ya vyama 

vya siasa ambao hatimaye watagombea nafasi mbalimbali za uongozi katika Uchaguzi Mkuu  

wa mwaka huu. 

Kwa kadri inavyowezekana Tume itaendelea kuhakikisha kundi la watu wenye ulemavu 

linashiriki katika michakato hii ya uchaguzi kikamilifu. Njia mojawapo ni kutoa maelekezo kwa 

watendaji wa uchaguzi kutoa kipaumbele kwa watu wenye mahitaji maalumu hasa siku ya 

kupiga kura. Pia, Tume itaandaa karatasi za kura zenye maandishi ya nukta nundu ili 

kuwawezesha wasiiona kupiga kura wenyewe.  Wale ambao hawataweza kutumia karatasi za 

kura zenye nukta nundu wataruhusiwa kwenda vituoni na watu wa kuwasaidia. 

Kwa wenzetu wenye ulemavu wa viungo ambao hawawezi kusimama na hivyo kushindwa 

kutumia vituturi kama vilivyo, Tume imeandaa vituturi ambavyo vikigeuzwa chini-juu 

vitawawezesha watu wenye ulemavu wa viungo kuweza kuvitumia. 

Katika kipindi hiki, Tume itatumia wakalimani wa lugha za alama ili kuwawezesha watu wenye 

ulemavu wa kusikia kufuatilia na kupata elimu na taarifa mbalimbali zinazotolewa na Tume 
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katika mikutano mbalimbali. Mazungumzo yanaendelea na vyombo mbalimbali  vya habari 

kuona namna watakavyowatumia wakalimani hao katika matangazo yao. 

Aidha, katika kutoa elimu Tume itaendelea kutoa machapisho na matangazo ya runinga ambayo 

yatagusa makundi yote katika jamii kulingana na mahitaji yao. Mfano mzuri ni machapisho 

katika mfumo wa picha na matangazo ya runinga katika mfumo wa michezo ya kuigiza ili 

kuwawezeshaa sio tu watu wenye ulemavu wa kusikia lakini pia wasiojua kusoma na kuandika. 

Ndugu Wawakilishi wa Watu wenye Ulemavu; 

Tume ina matumaini makubwa ya kufanikisha Uchaguzi huu kwa kutegemea ushiriki wenu. 

Imani hii inatokana na ushirikiano mlioonesha wakati wote tangu wakati wa uboreshaji wa 

Daftari la Kudumu la Wapiga kura. Mmekuwa wepesi wa kuwasilisha hoja na ushauri na 

kutaka ufafanuzi pale inapohitajika kila tunapokutana nanyi katika vikao mbalimbali. 

Baada ya kupokea hoja, ushauri, maoni na mapendekezo yenu katika kikao hiki, Tume 

itayafanyia kazi na baadaye kutakuwa na kikao cha pamoja kutoa mrejesho wa namna 

changamoto zilizojitokeza zimeweza kushughulikiwa. Kikao hicho kitakuwa ni kati ya 

sekretarieti  ya Tume na wawakilishi wenu kulingana na mahitaji ya kila kundi husika. 

Kwa mara nyingine, napenda kuwashukuru tena kwa kuitikia wito na kushiriki kikao hiki 

muhimu kwetu sote. Tume itaendelea kuwashirikisha kwa kadri itakavyowezekana, na kama 

kawaida itasimamia uchaguzi huu kwa kuzingatia Katiba, Sheria, Kanuni na taratibu mbalimbali 

zinazosimamia uendeshaji wa uchaguzi. Lengo likiwa ni kuhakikisha Uchaguzi Mkuu wa 

mwaka 2020 unakuwa  huru, wa uwazi, wa haki na wa kuaminika kwa kuweka mazingira sawa 

ya ushindani kwa wagombea wa vyama vyote vya siasa vitakavyoshiriki.  

Baada ya kusema hayo, sasa napenda kutamka rasmi kuwa kikao chetu kimefunguliwa rasmi. 

 

ASANTENI KWA KUNIS IK ILIZA  

 

 

 


